โคโรราโด้ มีข้อดีหรือเปล่า

• 34 ตอบ
  • 5865 อ่าน
*

ออฟไลน์ konubon

• **
  • 41
  • 1
 emo26จากการอ่านกระทู้ต่างๆแล้วผมไม่มั่นใจเลย ตอนนี้จองแล้ว c-cab 2.5 Z71
อ่านแล้วไม่อยากไปรับรถเลย  ไม่ทราบว่ามีข้อดีๆๆ ของรุ่นนี้หรือไม่ (ตอนจอง ยังไม่เจอwebนี้

*

ออฟไลน์ god_cpe

• 167
  • 6
Re: โคโรราโด้ มีข้อดีหรือเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19ส.ค.2012, 21:37:20 »
ผมว่าข้อดีเยอะมากครับ แต่เป็นธรรมดาที่สิ่งดีๆ เค้าจะไม่ค่อยพูดกัน จะพูดแต่เรื่องไม่ค่อยดีอะครับ ถ้าเราดูที่สมรรถนะ ของรถแล้ว เจ้าโด้ ถือว่า สมรรถสูงกว่ารถตลาดหลายๆยี่ห้อเลยครับ ทั้งเรื่องรูปทรง ,ระบบความปลอดภัย และเครื่องยนต์ที่เป็นตัวใหม่ (Duramax) แรงดีมากครับ แรงม้าสูงกว่า รถค่ายอื่น ที่ขนาดเครื่องยนต์เท่ากัน
ตอนแรกผมว่าจะเอา ดีแม๊กซ์ แต่พอมาได้ซื้อเจ้าโด้ ก็มั่นใจเลยครับว่าเลือกไม่ผิดจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19ส.ค.2012, 21:52:09 โดย god_cpe »

*

ออฟไลน์ tiger

• 335
  • 6
Re: โคโรราโด้ มีข้อดีหรือเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19ส.ค.2012, 21:45:46 »
ผมดูืั้ืัที่ระบบความปลอดภัยแล้วเหนือกว่าค่ายอื่นชัดเจนเลยเลือกเจ้านิวโด้งัย ส่วนข้อเสียก็ต้องมีบ้างเพราะเป็นการเปลี่ยนแปลงใหม่ทั้งหมดสรุปคือพอรับได้ครับ emo1

*

ออฟไลน์ supan

• 106
  • 8
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19ส.ค.2012, 21:58:14 »
 emo1นั่งสบาย โอกาสหายน้อยกว่าดีแม็ก เครื่องแรง แซงทันใจ ไปไหนมาไหนคนมองตลอด รถสวยไม่ซ้ำใคร(ภายนอก) ดีแม็กมันเยอะเกินดูแล้วไม่สวยคนไม่ค่อยมองอย่างมากก็พูดว่าดีแม็กรุ่นใหม่  แต่เชฟขับไปไหนคนก็มองตามตลอด รถยี่ห้ออะไรสวยจัง อ๋อเชฟรุ่นใหม่  emo1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19ส.ค.2012, 22:00:52 โดย supan »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19ส.ค.2012, 22:03:25 »
ผมทดสอบ วิ่งบรรทุกข้วสาร 15 กระสอบ แถว ชลบุรี  ระยอง  มี Colorado อยู่ หนาตาครับ  ตั้งแต่ รุ่น ตา 2 ชั้น c190 ยัน new  gmi700 ครับ

*

ออฟไลน์ naipoon

• 301
  • 21
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19ส.ค.2012, 22:04:03 »
 emo1 ข้อดีเยอะมากครับ สวยงาม เครื่องแรง เร่งแซงจู๊ดจ๊าดทันใจ อัตราประหยัดน้ำมันสู้ค่ายอื่นได้ครับ ถ้าเป็นตัวที่มีระบบต่างๆครบปลอดภัยดี  เคยกำลังเร่งแซงแล้วอยู่ดีๆ คันหน้าที่ผมกำลังแซงอยู่ออกตัดหน้ากระทันหันโดยไม่ให้ไฟเลี้ยว ไหล่ทางอีก 50เมตรมีจักรยานยนต์สวนมา ผมหักขวาเต็มแรง แล้วหักซ้ายทันที ถ้าเป็นต้าคงหมุนคว้างไปแล้ว แต่โด้เอาอยู่ไม่มีสะบัดแม้แต่น้อย (ตอนนั้นวิ่งประมาณ 80) เครื่องเสียงติดรถเสียงดีใช้ได้...ฝนตกพรำๆถนนลื่น ออกตัวแรงๆล้อหลังไม่ดิ้น เคยใช้นิสสันฟรอนเทียร์4wd ขนาดใส่เกียร์4แล้วเร่งแซงตอนฝนพรำๆท้ายปัด แต่ใช้โด้กดเต็มเหนี่ยวไม่ปัดครับ...ผมว่าปัญหาต่างๆที่มีคนโพสต์ไม่ได้เกิดกับทุกคัน ของผมมีเล็กน้อยเช่นเรื่องเสียงลม  เพลาเป็นสนิม ซึ่งพอรับได้เมื่อเทียบกับสมรรถนะ
 emo24
โด้คิ้วฟ้า emo5

*

ออฟไลน์ konubon

• **
  • 41
  • 1
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19ส.ค.2012, 22:19:43 »
ขอบคุณครับ มั่นใจแล้ว 24 สิงหาคม2555 จะไปรับรถครับ  คันแรกของ สนง.เลยสำหรับรุ่นนี้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20ส.ค.2012, 09:00:47 »
emo1 ข้อดีเยอะมากครับ สวยงาม เครื่องแรง เร่งแซงจู๊ดจ๊าดทันใจ อัตราประหยัดน้ำมันสู้ค่ายอื่นได้ครับ ถ้าเป็นตัวที่มีระบบต่างๆครบปลอดภัยดี  เคยกำลังเร่งแซงแล้วอยู่ดีๆ คันหน้าที่ผมกำลังแซงอยู่ออกตัดหน้ากระทันหันโดยไม่ให้ไฟเลี้ยว ไหล่ทางอีก 50เมตรมีจักรยานยนต์สวนมา ผมหักขวาเต็มแรง แล้วหักซ้ายทันที ถ้าเป็นต้าคงหมุนคว้างไปแล้ว แต่โด้เอาอยู่ไม่มีสะบัดแม้แต่น้อย (ตอนนั้นวิ่งประมาณ 80) เครื่องเสียงติดรถเสียงดีใช้ได้...ฝนตกพรำๆถนนลื่น ออกตัวแรงๆล้อหลังไม่ดิ้น เคยใช้นิสสันฟรอนเทียร์4wd ขนาดใส่เกียร์4แล้วเร่งแซงตอนฝนพรำๆท้ายปัด แต่ใช้โด้กดเต็มเหนี่ยวไม่ปัดครับ...ผมว่าปัญหาต่างๆที่มีคนโพสต์ไม่ได้เกิดกับทุกคัน ของผมมีเล็กน้อยเช่นเรื่องเสียงลม  เพลาเป็นสนิม ซึ่งพอรับได้เมื่อเทียบกับสมรรถนะ
 emo24

ถ้าเป็นตัว LTZ ที่มี
ESP ระบบควบคุมเสถียรภาพการทรงตัว
TCS ป้องกันล้อหมุนฟรี และลื่นไภล
CBC ช่วยเบรคขณะเข้าโค้ง

ตัวช่วยทั้ง 3 นี้ จะช่วยเหลือ ในยามที่ ถนนลื่น และจำเป็นต้องเปลี่ยน ทิศทาง หรือ ความเร็วโดยกระทันหัน หรือ ทั้ง 2 อย่าง

ไม่ว่า กระทืบเบรค หรือ หัก หลบ หรือ ทำพร้อมกันครับ

เซนเซ่อร์ 3 ตัว 
จับความเร็ว ของล้อแต่ละล้อ (ย้ำว่า แต่ละล้อนะครับ)
จับทิศทางที่รถวิ่ง  หรือ การหันเหของตัวรถ
จับมุมการหักเลี้ยวของพวงมาลัย

3 ตัวนี้ ช่วยกัน ส่งข้อมูลให้ สมองกลสั่งการ ตัดกำลังเครื่องยนต์ หรือ ส่งแรงดันน้ำมันเบรค ไปที่ ล้อใด ล้อหนึ่ง เพื่อ ให้ ทิศทางของรถ สัมพันธ์ กับ มุม ของพวงมาลัย

สรุปง่ายๆ  คือ
ขับมาเร็ว หักเลี้ยวกระทันขวากระทันหันเพื่อหลบสิ่งกีดขวาง
แน่นอนว่า รถส่วนใหญ่ จะเลี้ยวไม่ได้มาก เพราะ ทิศทางรถยังไปตรงตามแรงเฉื่อย แต่ถ้า ทิศทางพวงมาลัยบอกว่า ให้ไปทางขวา และ รถ ยังดิ้อไปตรง  ระบบจะส่งกำลังไปเบรคที่ล้อหลังขวา
พอนึกภาพออกมั๊ยครับ เมื่อล้อหลังขวา มีแรงเบรค จะทำให้รถหันทิศทางไทางขวาโดยอัตโนมัต หรือ เกิดแรงเหวี่ยง ไปด้านขวานั่นเอง

ทีนี้ เมื่อพ้นสิ่งกีดขวาง หรือ หักกลับ  แรงรถ ที่ ตรงไป ก็จะไม่ยอมกลับอีก หรือ หักมาก ก็เกิด อาการท้ายปัดไปทางขวาได้ง่ายๆ (แต่อันตราย) 
ตัวช่วยทั้ง 3 เมื่อ จับ ส่งข้อมูล ทั้ง การเลี้ยวซ้าย ตัวรถไปตรง หรือท้ายปัดออกขวาไปที่กล่อง   กล่อง ก็จะ ให้ระบบล้อหน้าขวา มีแรงเบรค เกิดขึ้น เมือ ดึงทิศทางรถ ให้ ท้ายสะบัด มาด้านซ้าย ชดเชย อาการอาการท้ายปัด

ใคร อยู่ ใน กทม เวลาฝนตก  ลอง ไปดูที่ลานจอดรถ ของ Mega ดูครับ  พื้น อย่างลื่น เลย
อาทิตย์ที่แล้ว ผม ขับเจ้าตัวลุย Offroad ยาง Mut ขนาด 33 นิ้ว ไป ออกตัวแรงๆ  หรือเลี้ยวแล้วเติมคันเร่งเล่นๆ  ท้ายปัดตลอด   ไว้เจอฝนตก แล้ว จะ เอาโด้ไปลองดูซะหน่อย

อีก 1 ข้อดี ช้อโด้ครับ  ที่ ไม่มีในยี่ห้อ เจ้าตลาด  รวมไปถึงรถ PPV ของเค้าด้วย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20ส.ค.2012, 09:28:07 »
ข้อดีมีเยอะครับ แต่โดยธรรมชาติของมนุษย์แล้ว มักจะไม่ค่อยพูดถึงข้อดี จะพูดมุมลบซะมากกว่าครับ ลองสืบดูนะครับว่ารถเราขายไปกี่คันแล้ว แล้วกี่คันที่มีปัญหา นี่ไม่นับที่ส่งออกต่างประเทศนะครับ ฉะนั้นหากไม่มั่นใจก็ลองเปรียบเทียบดูครับว่าเราพอใจยี่ห้อไหน ตรงไหน

*

ออฟไลน์ Sirman101

• 1033
  • 45
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20ส.ค.2012, 11:05:54 »
 emo1 หนับหนุนทุกข้อที่เพื่อนๆพูดมาครับ

*

ออฟไลน์ Joeymann

• 93
  • 3
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20ส.ค.2012, 11:48:59 »
เห็นด้วยกับทุกคำตอบครับ ขับไปมีแต่คนมองครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20ส.ค.2012, 11:55:54 »
อย่าเอาทุกปัญหา มารวมในคันเดียว...ทุกคัน ทุกยี่ห้อ มีหมดคับ  เล็กๆน้อยๆ  ของผมเท่าที่ใช้มา  ปกติ   เร่งทันใจมาก ประหยัด  ที่สำคัย  มันสวยมาก....

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20ส.ค.2012, 12:25:22 »
ผมว่า ข้อดี ข้อเสีย มีในทุกยี่ห้อ ทุกรุ่นนะครับ อยู่ที่ว่าเราจะรับได้ไหม แต่โดยส่วนใหญ่ที่รับกันไม่ได้คิดว่าเป็นเพราะบริการหลังการขาย ช่างทำหน้าที่ได้ดีแค่ไหน พยายามแก้ไขปัญหาให้ลูกค้าเต็มที่ไหม ถ้าช่างทำชุ่ยๆ ปัญหาเล็กๆก็สามารถขยายเป็นปัญหาใหญ่ได้โดยไม่ยาก ผมเป็นคนหนึ่งที่ทำงานด้านบริการมามากกกว่า 10 ปี เอาแค่เรื่องง่ายๆ เช่นอะไหล่ที่บอกกันว่ารอนานมาก มุมหนึ่งก็เข้าใจว่าอาจเป็นเพราะนโยบายเรื่อง Stock อะไหล่ของแต่ละบริษัท ใครทำได้ดีแค่ไหน แต่ขอเรียนว่า ไม่ควรให้ลูกค้ารอนานมากเกินไป เพราะเรื่องอะไหล่ทางบริษัทสามารถเคลมกับทางบริษัทแม่ได้ภายหลัง ควรพยายามหาอะไหล่ให้ลูกค้าก่อนเพื่อแสดงความรับผิดชอบร่วมกัน (คิดเองนะว่าควรทำยังไง) อีกอย่างที่อยากแนะนำทางเชฟคือ ข้อมูลปัญหาต่างๆที่เจอใหแต่ละที่ ได้นำมาวิเคราะห์เพื่อหาทางแก้ไข และปรับปรุงไหม เพราะเท่าที่ดูเหมือนช่างแต่ละที่ต่างแก้ปัญหาของใครของมันเลย

*

ออฟไลน์ mongkol.go

• 465
  • 14
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20ส.ค.2012, 17:47:33 »
ผมรักโด้ ได้ขับโด้แล้วมีความสุข นี้คือข้อดีครับ
เลือกสิ่งที่รัก รักสิ่งที่เลือก