ปัญหาเครื่องยนต์เสียงดัง??

• 4 ตอบ
  • 6102 อ่าน
*

ออฟไลน์ keng7467

• *
  • 17
  • 0
ปัญหาเครื่องยนต์เสียงดัง??
« เมื่อ: 22ม.ค.2013, 15:03:00 »
 emo1 หลังจากที่อ่านกระทู้จากเพื่อนๆหลายสำนัก บ่นว่าเสียงเครื่องยนต์ตัวนี้ดัง รถผมก็เสียงเครื่องดังเหมือนกัน แต่ก็ยอมรับเสียงได้นะครับที่เสียงไม่เข้าในห้องโดยสารมากนัก  วันนี้กระผมก็เลยไปหาข้อมูลเกี่ยวกับ เครื่องยนต์ตัวนี้มาแชร์ เพื่อให้ได้เข้าใจธรรมชาติของมันนะครับ emo1

อ้งอิงจาก http://forum.khonkaenlink.info/index.php?topic=16906276.0
เปรียบเทียบกันระหว่าง duramax โคโลราโด และ VCDi ของcaptiva

ถาม.
คือว่าอยากทราบว่าทำไม gm ถึงใช้เครื่องดีเซล2ตัวนี้ ทำไมไม่ยุบให้เหลือเพียงตัวเดียว
ผมใช้เทรลอยู่ เสียงเครื่องก็ดัง เหมือนกระบะเก่า แคปติว่าเงียบครูซก็เงียบ
2มาตรฐานหรือป่าว เทรลก็ราคาเปนล้านเหมือนกัน ทำไมไม่ทำให้สมราคา
ตามความคิดผมคือ เทรลกับโคโร ใช้ดูราแม็กซ์เพราะต้องใช้งานสมบุกสมบัน อึด ทนไม้ทนมือ
ลุยได้ทุกที่ ส่วน ครูซกับแคบติว่า หรู ลุยได้ไม่เต็มร้อย เลยใช้ vcdi เพราะไม่ทน
เพื่อนๆสมาชิกมีความเห็นยัง ช่วยแชร์ให้ฟังหน่อย หรือมีสมาชิกgm ที่มีความรู้แจ้งให้ทราบหน่อย
ทีวีโก้กับฟอร์ยังใช้เครื่องตัวเดียวกัน ไทรทันกับปาเจโร่ก็ยังใช้ตัวเดียวกัน
แล้วทำไมครูซกับแคปถึงไม่ใช่ดูราแม็กซ์ ไหนบอกว่าดูราแม็กซ์ดี
ขอบคุณครับ 

ตอบ.
เครื่องดูราแมกซ์ เดิมทีเป็นเครื่อง ของ วี เอ็ม ซี ซึ่งโดนเทคโอเวอร์ โดย จี เอ็ม แล้วนำมาพัฒนาต่อ โดยโรงงาน ผลิตเครื่องยนต์ ที่นิคมอุตสาหกรรมฯ ในเมืองไทย จี เอ็ม ลงทุนกับโรงงานนี้ไปพอสมควร จึงต้องใช้ เครื่องยนต์ จากโรงงานนี้ในการผลิตรถยนต์ที่มีสายพานการผลิตในประเทศ และเพื่อส่งออก ซึ่งถ้าจะใช้เครื่อง ตัวที่ผลิตจากโรงงานในประเทศอื่น หรือเครื่องร่วมกับหุ้นส่วนทางธุรกิจ ก็จะเป็นการเพิ่มต้นทุนในการผลิต ในเมื่อตัวเองก็มีโรงงานผลิตเครื่องยนต์เป็นของตัวเองแล้ว มีเหตุผลอันใดที่ต้องใช้เครื่องจากที่อื่น หรือ ของคนอื่นด้วยหละ
ถ้าเหตุผลเพียงเพราะว่าเครื่องดูราแมกซ์ มีเสียงดัง แล้วบอกว่าไม่ดี ผมว่ามันเป็นเหตุผลที่น้อยไปนิด ลองฟังเสียงของ ฟอร์ด เรนเจอร์ตัวใหม่สิ ผมว่าไม่แตกต่างกันเลย เครื่องยนต์ดีเซล อาศัยหลักการอัดอากาศให้ร้อนแล้วค่อยฉีดน้ำมันเข้าไปเผาไหม้ ยังไงก็ไม่มีมีทางเงียบเหมือนเครื่องเบนซิน และถ้าเทียบกับเครื่องตัวที่อยู่ในแคปติว่า คงต้องให้ผู้ที่มีความรู้มากกว่าผมมาให้คำอธิบายครับ แต่สำหรับผม ผมคิดว่าน่าจะอยู่ที่การออกแบบเครื่องครับ และอีกนิดนึง เท่าที่ผมได้ยินได้ฟังมา เค้าบอกว่า เครื่องของอิตาลี่ (วี เอ็ม ซี เป็นของอิตาลี่)จะค่อนข้างมีเสียงดัง ไม่รู้จริงเท็จ อย่างไร

ตอบ.2..
เครื่องดูราแม็กซ์เป็นเครื่องที่พัฒนาโดยฐานการผลิตรถกระบะของ GM ที่บราซิล
ส่วน VCDi เป็นเครื่องที่ GM ทั่วโลกใช้กับรถหลายๆรุ่น ตัวที่ใช้ในเมืองไทยเป็นตัวที่ลดขนาด (เหตุผลทางภาษี) จาก 2.2 เหลือ 2.0

*ลักษณะการใช้งานทั้งสองเครื่องค่อนข้างต่างกัน กล่าวคือ
Duramax เน้นกำลัง และประหยัด โดยติดตั้งในรถกระบะหรือรถ PPV ที่ต้องการความคุ้มค่าของอัตราสิ้นเปลือง

VCDi เน้นความนุ่มนวลและการตอบสนองของอัตราเร่ง โดยติดตั้งในรถยนต์นั่งส่วนบุคคลหรือ SUV แม้ว่าจะมีขนาดความจุเครื่องยนต์น้อยกว่า แต่ก็มีอัตราสิ้นเปลืองที่มากกว่า Duramax ด้วยเหตุผลข้างต้น

-เหตุผลง่ายๆคือ VCDi เน้นกลุ่มรถยนต์นั่งที่ต้องการเครื่องดีเซลทดแทนเครื่องเบนซิน
(แม้จะมีอัตราสิ้นเปลืองใกล้เคียงกับเบนซิน แต่น้ำมันถูกกว่า ก็ยังประหยัดกว่าอยู่ดี)
แต่ Duramax เน้นรถกระบะ ซึ่งใช้งานเชิงพานิชย์ที่ต้องการความประหยัดเป็นหลัก

http://www.youtube.com/watch?v=sKDikROO48w
http://www.youtube.com/watch?v=VffCmh8_qUg

Re: ปัญหาเครื่องยนต์เสียงดัง??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22ม.ค.2013, 21:27:54 »
ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่างขึ้นมาก เป็นอย่างที่นึกไว้เลย เพราะที่ทำงานมีให้เปรียบเทียบหลายแบบหลายค่าย เรื่องเสียงเครื่องจึงไม่ได้ทำให้เรากังวล แต่ที่วีโก้กับฟอร์ยังใช้เครื่องตัวเดียวกัน ไทรทันกับปาเจโร่ก็ยังใช้ตัวเดียวกัน แล้วเทรลกับโคโร ใช้ดูราแม็กซ์ตัวเดียวกัน นั้นเหมาะสมตามสไตล์แล้วละครับ เพราะต้องใช้งานสมบุกสมบัน อึด ทนไม้ทนมือ ลุยได้ทุกที่ ส่วน ครูซกับแคบติว่า ลุยได้ไม่เต็มร้อย เน้นหรู (คล้ายCRV)

Re: ปัญหาเครื่องยนต์เสียงดัง??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23ม.ค.2013, 07:21:34 »
เหมือนกับจะไม่ตรงคำถามหรือเปล่า  emo1 เสียงดังเพราะใช่ระบบโซ่ราวลิ้นหรือเปล่า

*

ออฟไลน์ Bee

• *
  • 14
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23ม.ค.2013, 08:45:24 »
DURAMAX ใช้สายพานไทม์มิ่ง ไม่ได้ใช้โซ่ครับ

*

ออฟไลน์ keng7467

• *
  • 17
  • 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23ม.ค.2013, 14:00:18 »
 emo6ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เท่าไรครับ ไปก๊อปเขามาแชร์ดูกันนะครับ emo6 emo6