เห็นมีคนพูดกันว่า กินน้ำมันเครื่อง

• 75 ตอบ
  • 20206 อ่าน
*

ออฟไลน์ naipoon

• 301
  • 21
Re: เห็นมีคนพูดกันว่า กินน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 05มิ.ย.2012, 08:16:46 »
ที่จริงขับรถมาหลายยี่ห้อ ทั้งมือสองทั้งป้ายแดง ไม่เคยรู้มาก่อนว่าการกินน้ำมันเครื่องเป็นเรื่องปกติ  ถ้ากินจริงควรจะไม่ปกติ เพราะมักพบในรถเก่าที่ซีลต่างๆเสื่อมสภาพ  แต่รถใหม่เคยผ่านมือมา3คัน ไม่เห็นมีคันไหนกินน้ำมันเครื่องเลยนะ...อ่านกระทู้นี้แล้วเสียว ทำให้เปิดกระโปรงเช็คน้ำมันเครื่องทุกสัปดาห์  ปัจจุบัน 1600กม. ยังอยู่ขีดบนเหมือนวันออกรถ...ต้องตามเช็คบ่อยๆก่อนถ่ายน้ำมันเครื่องรอบแรกซะแล้ว
โด้คิ้วฟ้า emo5

*

ออฟไลน์ Wiwat_w

• 441
  • 20
Re: เห็นมีคนพูดกันว่า กินน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 05มิ.ย.2012, 12:00:55 »
เพื่อนส่งมาให้ครับ
--------------------------------
ว่าอัตราการสิ้นเปลืองน้ามันเครื่องมาตรฐานที่ระบุในคู่มือจะอยู่ระหว่าง 3205-6401 กม/ลิตร ซึ่งอัตราสิ้นเปลืองน้ามันเครื่องจะขึ้นอยู่ลักษณะการใช้งาน-การขับขี่ เช่น การบรรทุกหนัก การขับขึ้นทางชันอย่างต่อเนื่อง การใช้รอบสูงอย่างสม่าเสมอ ฯลฯ ซึ่งมีผลทาให้อัตราสิ้นเปลืองน้ามันเชื้อเพลิงและน้ามันเครื่องสูงมากขึ้นได้ (ค่าดังกล่าวไม่สามารถนามาเปรียบเทียบกับค่าที่ใช้กับโคโลราโด C190 ได้เนื่องจากการออกแบบเครื่องยนต์มีความแตกต่างกัน)
จากข้อมูลข้างต้น สามารถสรุปในเบื้องต้นได้ว่าในระหว่างการใช้งานรถ ผู้ขับขี่จะต้องมีการตรวจสอบระดับน้ามันเครื่องและเติมน้ามันเครื่องให้มีระดับสูงกว่าระดับ “Min” เสมอ โดยอ้างอิงข้อมูลการวัดระดับน้ามันเครื่องจากคู่มือผู้ใช้รถหน้า 176 และ ข้อมูลน้ามันเครื่องที่ใช้เติมจากคู่มือผู้ใช้รถหน้า 225-226 เพื่อให้มีน้ามันเครื่องอยู่ในระดับที่เหมาะสมก่อนการเปลี่ยนถ่ายน้ามันเครื่องซึ่งกาหนดไว้ให้เปลี่ยนทุกๆระยะ 20000 กิโลเมตร
--------------------------------

สรุปได้ว่าการกินน้ำมันเครื่องเป็นเรื่องปกติ

emo1 ข้อมูลจากไหนครับอยากรู้ที่มาจะได้ประเมินได้ถูก emo18

ได้ข้อมูลจาก คนของศูนย์บริการครับ
นับวันรอ 2.8 AT LTZ Z71

*

ออฟไลน์ Golfloso1

• 2213
  • 36
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 06มิ.ย.2012, 00:08:32 »
เพื่อนส่งมาให้ครับ
ว่าอัตราการสิ้นเปลืองน้ามันเครื่องมาตรฐานที่ระบุในคู่มือจะอยู่ระหว่าง 3205-6401 กม/ลิตร ซึ่งอัตราสิ้นเปลืองน้ามันเครื่องจะขึ้นอยู่ลักษณะการใช้งาน-การขับขี่ เช่น การบรรทุกหนัก การขับขึ้นทางชันอย่างต่อเนื่อง การใช้รอบสูงอย่างสม่าเสมอ ฯลฯ ซึ่งมีผลทาให้อัตราสิ้นเปลืองน้ามันเชื้อเพลิงและน้ามันเครื่องสูงมากขึ้นได้ (ค่าดังกล่าวไม่สามารถนามาเปรียบเทียบกับค่าที่ใช้กับโคโลราโด C190 ได้เนื่องจากการออกแบบเครื่องยนต์มีความแตกต่างกัน)
จากข้อมูลข้างต้น สามารถสรุปในเบื้องต้นได้ว่าในระหว่างการใช้งานรถ ผู้ขับขี่จะต้องมีการตรวจสอบระดับน้ามันเครื่องและเติมน้ามันเครื่องให้มีระดับสูงกว่าระดับ “Min” เสมอ โดยอ้างอิงข้อมูลการวัดระดับน้ามันเครื่องจากคู่มือผู้ใช้รถหน้า 176 และ ข้อมูลน้ามันเครื่องที่ใช้เติมจากคู่มือผู้ใช้รถหน้า 225-226 เพื่อให้มีน้ามันเครื่องอยู่ในระดับที่เหมาะสมก่อนการเปลี่ยนถ่ายน้ามันเครื่องซึ่งกาหนดไว้ให้เปลี่ยนทุกๆระยะ 20000 กิโลเมตร

สรุปได้ว่าการกินน้ำมันเครื่องเป็นเรื่องปกติ

emo1 ข้อมูลจากไหนครับอยากรู้ที่มาจะได้ประเมินได้ถูก emo18

ได้ข้อมูลจาก คนของศูนย์บริการครับ
emo1 ไม่ใช่ว่าคนจาก 0 จะเชื่อได้ 100% นะครับผมเองเคยเป็นช่างมา3ค่ายแล้ว ทั้งรถยุโรปและรถญี่ปุ่นแถมยังจบMechanical engineering ด้วย+กับคุกคลีกับช่างมาแต่เด็ก(น้ามีอู่ที่ กทม.5อู่)ผมจะให้แนวคิดคือ ศึกษาหาข้อมูลจากหลายๆที่แล้วพิสูตรด้วยตัวเองให้เข้าใจอย่างแท้จริงถึงจะรู้ว่าความจริงเป็นเช่นไร emo6

*

• 441
  • 20
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 06มิ.ย.2012, 08:51:08 »

emo1 ไม่ใช่ว่าคนจาก 0 จะเชื่อได้ 100% นะครับผมเองเคยเป็นช่างมา3ค่ายแล้ว ทั้งรถยุโรปและรถญี่ปุ่นแถมยังจบMechanical engineering ด้วย+กับคุกคลีกับช่างมาแต่เด็ก(น้ามีอู่ที่ กทม.5อู่)ผมจะให้แนวคิดคือ ศึกษาหาข้อมูลจากหลายๆที่แล้วพิสูตรด้วยตัวเองให้เข้าใจอย่างแท้จริงถึงจะรู้ว่าความจริงเป็นเช่นไร emo6

จริงๆแล้ว มีเอกสารมาให้ดูด้วยครับ แต่ผมให้ดูต่อไม่ได้ เลขที่เอกสารลงท้ายด้วย 562 ครับ

อยากจะพิสูจน์ ด้วยตัวเอง  แต่ก็เกรงจะลงทุนมากไปหน่อย ก็เลยรอดูเพื่อน ๆ ที่ออกรถไปแล้วก่อน  เพราะ กว่าจะได้ เจ้า 2.8 AT LTZ Z71 มาจอดในบ้าน ก็คงอีกหลายสัปดาห์   ครับ

และตอนนี้ ยังมีความไม่ชัดเจนเรื่อง การขอคืนภาษีรถคันแรก ของรุ่นนี้ อยู่อีก  เพราะไม่อยู่ใน List ของ กรมสรรพสามิต  ก็เลย ไม่รู้จะได้คืนหรือเปล่า
 emo21

emo24

*

• 2213
  • 36
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 06มิ.ย.2012, 09:58:37 »
 emo1 ผมก็รุ่นนี้ครับเรื่องคืนภาษีได้ประมาณ100000ขาดไม่กี่พันผมก็ดูของกรมสรรพสามิตมาและดูในลิสของ0แล้วส่วนรุ่นอื่นๆลดลงมาตามลำดับ emo21

*

• 441
  • 20
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 06มิ.ย.2012, 10:24:00 »
emo1 ผมก็รุ่นนี้ครับเรื่องคืนภาษีได้ประมาณ100000ขาดไม่กี่พันผมก็ดูของกรมสรรพสามิตมาและดูในลิสของ0แล้วส่วนรุ่นอื่นๆลดลงมาตามลำดับ emo21

รับทราบครับผม  รอคำตอบจาก เชพอยู่ ว่าจะได้คืน หรือไม่ได้ เพราะ ตกสำรวจใน List กรมสรรพสามิตร
ถ้าคืนไม่ได้ ก็ emo24 ละครับ คงต้องไปเลือกค่ายอื่นแทน

*

ออฟไลน์ mib

• **
  • 30
  • 0
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 06มิ.ย.2012, 10:40:27 »

รับทราบครับผม  รอคำตอบจาก เชพอยู่ ว่าจะได้คืน หรือไม่ได้ เพราะ ตกสำรวจใน List กรมสรรพสามิตร
ถ้าคืนไม่ได้ ก็ emo24 ละครับ คงต้องไปเลือกค่ายอื่นแทน
รุ่นย่อยเยอะ จนท. คงจะงง emo18 พิมพ์จนตาลาย แต่ส่วนตัวคิดว่าได้นะครับ

*

• 441
  • 20
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 06มิ.ย.2012, 11:48:51 »
ผมก็ งง ครับ  รุ่น เกียร์ธรรมดา ได้ลด เกี่ยร์ออดต กลับไม่มีข้อมูล

ลองขับเกียร์ธรรมดา แรงบิดสูงดี  แต่ถ้าใช้ในเมือง เวลารถติด ขยับทีละนิด หรือถอยหลังเข้าบ้าน ขนาดไม่เหยียบคันเร่ง รถเคลื่อนได้เร็วพอควร  ถ้าต้องเหยียบคลัช หรือเลียคลัช เวลารถติดมากๆ  ผมกลัวคลัชจะไหม้ หรือหมดเร็ว  ก็เลย เลือกเกียร์ออโต  ดันไม่แน่ใจเรื่องภาษีรถคันแรกซะนี่

แอบเซ็งกะ GM นิดๆ

*

• 2213
  • 36
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 06มิ.ย.2012, 20:02:22 »
ผมก็ งง ครับ  รุ่น เกียร์ธรรมดา ได้ลด เกี่ยร์ออดต กลับไม่มีข้อมูล

ลองขับเกียร์ธรรมดา แรงบิดสูงดี  แต่ถ้าใช้ในเมือง เวลารถติด ขยับทีละนิด หรือถอยหลังเข้าบ้าน ขนาดไม่เหยียบคันเร่ง รถเคลื่อนได้เร็วพอควร  ถ้าต้องเหยียบคลัช หรือเลียคลัช เวลารถติดมากๆ  ผมกลัวคลัชจะไหม้ หรือหมดเร็ว  ก็เลย เลือกเกียร์ออโต  ดันไม่แน่ใจเรื่องภาษีรถคันแรกซะนี่

แอบเซ็งกะ GM นิดๆ
emo1 ผมว่าผมดูชัวแล้วนะรถผมรุ่น998000ไดคืนเกือบ100000แต่รุ่นรองลงมาลดลงเรื่อยๆครับ emo20

*

• 441
  • 20
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 08มิ.ย.2012, 16:49:25 »
Update เรื่อง รับประทานน้ำมันเครื่อง

2.8 AT LTZ Z71  ของเพื่อน    38xx  กิโล  พร่องไป จาก ขีด Max ประมาณ 3/4 CM
คิดว่า พอรับได้   

จบปัญหาหนักอกไป   ที่เหลือ ก็คือการ ลองรถ หาที่จอง และ จอง ครับ

*

• 2213
  • 36
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 09มิ.ย.2012, 01:34:58 »
Update เรื่อง รับประทานน้ำมันเครื่อง

2.8 AT LTZ Z71  ของเพื่อน    38xx  กิโล  พร่องไป จาก ขีด Max ประมาณ 3/4 CM
คิดว่า พอรับได้   

จบปัญหาหนักอกไป   ที่เหลือ ก็คือการ ลองรถ หาที่จอง และ จอง ครับ
emo1 คิดถูกแล้วครับรถราคาเกือบล้านผมจะเปลี่ยน นมค ที่10000โลเหฟมือนกับรถปกติทั่วไปครับแต่อาการกินนำมันแค่นี้เป็นปกติ รับรองได้(ผมเป็นช่างมา3ค่ายแล้วครับ+กับน้ามีอู่4อู่ที่ กทม.)อยากให้เพื่อนๆที่บอกว่ากินน้ำมันมาอ่านมากๆๆๆๆ emo20

*

ออฟไลน์ suriya992

• **
  • 52
  • 1
  • ศรีสะเกษกันเอง
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 10มิ.ย.2012, 08:31:14 »
เคยใช้โด้เครื่อง 3.0 ขึ้นอยู่กับสภาพการใช้งานถ้าวิ่งหนักทางไกลน้ำมันเครื่องก็จะลดลง แต่ถ้าวิ่งไม่หนักแต่วิ่งแบบลื่นไหลแต่เร็วน้ำมันเครื่องก็จะไม่ลดหรือลดนิดเดียว
เกิดมามีกรรมทำแต่งาน

*

• 2213
  • 36
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 11มิ.ย.2012, 11:44:32 »
เคยใช้โด้เครื่อง 3.0 ขึ้นอยู่กับสภาพการใช้งานถ้าวิ่งหนักทางไกลน้ำมันเครื่องก็จะลดลง แต่ถ้าวิ่งไม่หนักแต่วิ่งแบบลื่นไหลแต่เร็วน้ำมันเครื่องก็จะไม่ลดหรือลดนิดเดียว
emo1 ของผมวิ่งไป1000กว่ายังไม่ลดครับ emo21

*

• 441
  • 20
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 15มิ.ย.2012, 08:13:36 »
เคยใช้ Isuzu วิ่งไปแล้ว กว่า 300000 โล  ทุกๆ ระยะ 8 - 9000 โล น้ำมันเครื่อง ยุบหายไป ไม่ถึงเซนต์

ถ้าเจ้าโด้ หายไปเป็นเซน  หรือ ถึงขั้นเติมใหม่  นี่  คงเป็น เทคโนโลยี่  เมื่อ 100 ปี ที่แล้ว แน่เลย  อิ อิ อิ